Fexofenadine có trong Telfor – Lựa chọn đầu tay trong điều trị viêm mũi dị ứng khi COVID-19 tái bùng phát

Để điều trị bệnh viêm mũi dị ứng (VMDU), trên thị trường xuất hiện nhiều loại thuốc nhưng mặt trái vẫn còn tồn tại, nhất là tác dụng ngắn, nhiều tác dụng phụ. Một trong những ứng viên sáng giá cho căn bệnh này là fexofenadine - thuốc kháng histamin.

57 / 100

Để điều trị bệnh viêm mũi dị ứng (VMDU), trên thị trường xuất hiện nhiều loại thuốc nhưng mặt trái vẫn còn tồn tại, nhất là tác dụng ngắn, nhiều tác dụng phụ. Một trong những ứng viên sáng giá cho căn bệnh này là fexofenadine – thuốc kháng histamin.

Viêm mũi dị ứng có những triệu chứng điển hình như ngứa, hắt hơi, sổ mũi, nghẹt mũi… Những biểu hiện này cũng có thể nhầm lẫn với COVID-19 – một bệnh truyền nhiễm với nguy cơ ở mức độ khẩn cấp toàn cầu. Tại TPHCM, kết quả giải trình tự gen các mẫu bệnh phẩm cho thấy đã có sự xuất hiện của XBB.1.5 – biến thể được Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) xếp vào nhóm biến thể đáng quan tâm, tiếp tục theo dõi chặt chẽ.

Bệnh nhân có thể nhầm lẫn giữa triệu chứng của COVID-19, cảm cúm và viêm mũi dị ứng. Cảm cúm thường diễn biến trong 5-7 ngày hoặc 10 ngày là khỏi, có thể kèm theo sốt, đau nhức mình mẩy, hắt hơi, sổ mũi, mệt mỏi, uể oải. Viêm mũi dị ứng không chỉ kéo dài 7 ngày mà có thể kéo dài vài tuần đến vài tháng, dai dẳng, quanh năm.

COVID-19 cũng có thể xuất hiện các triệu chứng giống với viêm mũi dị ứng như hắt hơi, sổ mũi, nghẹt mũi. Tuy nhiên, COVID-19 có thể gây sốt, trong khi viêm mũi dị ứng không có triệu chứng này. Hiện nay, để chẩn đoán phân biệt hai bệnh lý này, chúng ta chỉ có thể làm xét nghiệm (test nhanh COVID-19 – kết quả trả về trong khoảng 15 phút, hoặc là xét nghiệm RT-PCR – kết quả trả sau vài giờ).

Fexofenadine được Cơ quan Quản lý Thực – Dược phẩm Hoa Kỳ phê duyệt

VMDU là bệnh lý đường hô hấp lành tính các tác nhân gây dị ứng ngoài môi trường gây ra. Bệnh không thể chữa khỏi mà chỉ có thể điều trị nhằm giảm bớt các triệu chứng của bệnh, trong đó fexofenadine.

Fexofenadine đã được Cơ quan Quản lý Thực – Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) phê duyệt đưa vào lưu thông năm 1996. Nó có tên chung và fexofenadine, tên thương hiệu Allegra 12 Hour Allergy, Allegra 24 Hour Allergy, Allegra Allergy, Allegra OTC, Aller-Ease… Dạng bào chế là hỗn dịch uống, viên uống, viên nén tan trong miệng và thuộc nhóm thuốc kháng histamin.

Fexofenadine là thuốc kháng histamin có thể được sử dụng để điều trị các triệu chứng dị ứng (bao gồm cả sốt cỏ khô) ở người lớn và trẻ em. Fexofenadine cũng được sử dụng để điều trị ngứa da và nổi mề đay vô căn mạn tính ở người lớn và trẻ em ít nhất 6 tuổi. Fexofenadine hoạt động có chọn lọc trên các thụ thể histamin h1 nằm trong cơ thể chúng ta, nhưng không có trong hệ thống thần kinh trung ương – chúng được gọi là các thụ thể histamin ngoại vi. Vì nó tác động lên các thụ thể này nên fexofenadine ít gây buồn ngủ hơn nhiều so với một số thuốc kháng histamin cũ.

Histamine là một chất hóa học được tế bào mast tiết ra để phản ứng với chất gây dị ứng và nó gây ra nhiều triệu chứng dị ứng, chẳng hạn như chảy nước mắt, sổ mũi, hắt hơi và ngứa. Fexofenadine liên kết với các thụ thể histamin và ngăn không cho histamin tác động lên các thụ thể đó, làm giảm các triệu chứng dị ứng.

Có rất nhiều nhãn hiệu và dạng fexofenadine khác nhau, trong số này có sản phẩm, Telfor (fexofenadine) của Dược Hậu Giang, lựa chọn đầu tay trong điều trị viêm mũi dị ứng tại Việt Nam hiện nay.

Fexofenadine hiệu quả điều trị trong viêm mũi dị ứng theo mùa

Theo nghiên cứu đánh giá hiệu quả trên lâm sàng của fexofenadine của Đại học Dị ứng, Hen & Miễn dịch học Mỹ (ACAAI) công bố trên tạp chí y học trực tuyến Pubmed.ncbi.nlm.nih.go thuộc Thư viện Quốc gia Mỹ (NLM), fexofenadine thuộc nhóm kháng thụ thể H1 có hiệu quả trong điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa. Fexofenadine HCl, chất chuyển hóa axit cacboxylic của terfenadine, là thuốc kháng histamin thế hệ thứ hai mới không gây buồn ngủ và không gây ra các hiệu ứng điện tâm đồ.

Nghiên cứu hiệu quả lâm sàng và độ an toàn của fexofenadine HCl trong điều trị viêm mũi dị ứng theo mùa của cỏ phấn hương và đặc trưng cho mối quan hệ đáp ứng liều lượng của fexofenadine HCl với liều 60, 120 và 240 mg, 2 lần/ngày. Dựa vào một thử nghiệm lâm sàng, kiểm soát giả dược, đa trung tâm, kéo dài 14 ngày, ở các bệnh nhân bị VMDU theo mùa với phấn hương từ trung bình đến nặng, đáp ứng các tiêu chí về mức độ nghiêm trọng của triệu chứng sau giai đoạn cơ bản giả dược 3 ngày. Bệnh nhân được chọn ngẫu nhiên để dùng fexofenadine HCl (60, 120 hoặc 240 mg, 2 lần) hoặc giả dược trong khoảng thời gian dùng thuốc 12 giờ (7:00 sáng và 7:00 tối). Thước đo hiệu quả chính là tổng điểm triệu chứng phản xạ trong 12 giờ do bệnh nhân đánh giá trước liều buổi tối.

Kết quả, 570 bệnh nhân đã hoàn thành thử nghiệm dùng fexofenadine HCl ở mỗi liều cung cấp sự cải thiện đáng kể về tổng điểm triệu chứng và trong tất cả các triệu chứng mũi riêng lẻ so với giả dược. Tần suất của các tác dụng phụ tương tự nhau giữa nhóm dùng fexofenadine HCl và nhóm giả dược, không có xu hướng liên quan đến liều dùng. Không có tác dụng an thần hoặc bất thường điện tâm đồ, không gây buồn ngủ và an toàn trên tim mạch. Do không có hiệu quả bổ sung ở liều lượng cao hơn, nên 60mg được xem là liều lượng điều trị tối ưu cho những bệnh nhân này.

Giảm các triệu chứng dị ứng từ sản phẩm đạt tiêu chuẩn Nhật Bản

Như đề cập histamine gây ra các triệu chứng dị ứng như hắt hơi, chảy nước mắt và phát ban. Nghiên cứu đã chỉ ra rằng cả thuốc viên và thuốc xịt mũi đều có thể giúp giảm đau bởi được dung nạp tốt. Tiêu biểu trong nhóm kháng histamin có sản phẩm Telfor chứa fexofenadine của Dược Hậu Giang (DHG), sản phẩm đạt tiêu chuẩn JAPAN-GMP và BE.

Telfor với thành phần hoạt chất là fexofenadine là thuốc đối kháng histamin chọn lọc trên thụ thể H1 ngoại vi, dùng để điều trị dị ứng. Ở liều điều trị, thuốc không gây buồn ngủ hay ảnh hưởng đến thần kinh trung ương. Thuốc có tác dụng nhanh và kéo dài do thuốc gắn chậm vào thụ thể H1, tạo thành phức hợp bền vững và tách ra chậm.

Fexofenadine hoạt hóa và được hấp thu nhanh sau khi uống, nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau khi uống 2 – 3 giờ. Thức ăn làm giảm nồng độ đỉnh trong huyết tương khoảng 17%. Khoảng 60 – 70% fexofenadine gắn với protein huyết tương, chủ yếu gắn với albumin và alpha 1 – acid glycoprotein. Thời gian bán thải trung bình của fexofenadine khoảng 14,4 giờ. Khoảng 11% liều fexofenadine uống được thải qua nước tiểu dưới dạng không đổi và 80% được thải qua phân.

Tài liệu tham khảo:

https://www.jacionline.org/article/S0091-6749(03)01879-7/fulltext

https://my.clevelandclinic.org/health/diseases/8622-allergic-rhinitis-hay-fever

https://www.drugs.com/fexofenadine.html

https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/9396979/

https://healthvietnam.vn/thuoc-biet-duoc/thuoc-chua-roi-loan-tiet-dich/telfor-60-duoc-hau-giang

 

Rate this post